PokeArt
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Các hướng dẫn cơ bản khi chơi Shoddy Battle

Go down

Các hướng dẫn cơ bản khi chơi Shoddy Battle Empty Các hướng dẫn cơ bản khi chơi Shoddy Battle

Bài gửi by Skynet_90 Sat Jul 04, 2009 3:44 pm

Đầu tiên là link download game :
dl: http://shoddybattle.com/downloads
Và link down Java để chơi game :
dl: http://www.java.com/en/

Bạn cần cài đặt Java trước rồi mới khởi động file Shoddy sẽ hiện ra bảng sau :

Các hướng dẫn cơ bản khi chơi Shoddy Battle Hd1ot5

Thông thường thì thường chọn Smogon Sever rồi bấm Connect sẽ hiện ra bảng sau

Các hướng dẫn cơ bản khi chơi Shoddy Battle Hd2ic1

Nếu đã có nick thì bạn điền username và pass vào trong log in còn nếu chưa có nick thì vào register để reg 1 cái nick tuỳ ý
Sau đó nhấn Log in sẽ vào sever game

Ta vào phần File để build team
Nhấn vào New Team nếu mún tạo 1 team mới
Vào Open Team để vào những team mà mình có sẵn để chỉnh sửa lại

Các hướng dẫn cơ bản khi chơi Shoddy Battle Hd4vl5

Phần khoanh tròn là khung chat của các trainer ở nhiều nơi chia sẻ kiến thức về Pokemon, bạn nên lưu ý là ko thách đấu trong này và chỉ dc sử dụng tiếng Anh nếu ko thì nick của bạn sẽ bị kick ra và ban thẳng tay. Nhấn vào Submit để gửi đoạn chat của mình.

Các hướng dẫn cơ bản khi chơi Shoddy Battle Hd5ox9

Phía trên bạn có thể thấy phần User là những người đang online bạn có thể click vào tên của họ và chọn Challege là có thể thi đấu. Khi Challenge thì nó sẽ hiện ra bảng sau.

Các hướng dẫn cơ bản khi chơi Shoddy Battle Hd6so9

Bạn có thể chọn Load Team để chọn 1 team có sẳn của mình hoặc Build Team để tạo 1 Team mới.

Khi chall thì sẽ trong bảng có mấy cái Clause các bạn hảy để ý Sleep Clause là luật chỉ cho phép ru ngủ 1 con đối phương, tương tự với Freeze Clause, Evasion Clause là ko cho phép sử dụng các chiêu né tránh như Double Team và Minimize, Random Battle là chức năng sẽ ko cần load team hay build team mà sẽ ra 1 team ngẫu nhiên nếu xui thì ra 1 đội toàn Magikarp thì vui còn ko thì toàn Arceus Species Clause là trong team ko có con nào đc trùng ability với nhau, item clause là ko đc cầm item, OHKO là ko cho xài move 1 hit KO

Phần Battle là các trận đấu đang diễn ra có thể vào xem học hỏi kinh nghiệm
Sau đó là phần Find khá hữu ích khi chả ai thèm chall mình

Các hướng dẫn cơ bản khi chơi Shoddy Battle Hd7oa4

Ban List là những Pokemon bị cấm khi dùng chế độ Find này
Bạn cần phải load 1 team rồi sau đó mới có thể Find 1 đấu thủ

Sau đây xin hướng dẫn tiếp về phần build team
Ta có thể build team bằng cách nhấn vào New Team như bài ở trên đã viết, hoặc là khi chall người khác chọn build team cũng dc
Chọn xong sẽ hiện ra cái bảng này:

Các hướng dẫn cơ bản khi chơi Shoddy Battle Hdhb7

Nhjư vậy ta thấy là Shoddy cho phép ta sử dụng 6 con trong 1 team và có thể chỉnh bất cứ con nào với max level là 100, có thể tuỳ chọn giới tính ở phần Gender, hoặc chỉnh pokemon của mình là Shiny cũng dc bằng cách nhấn vào cái ô vuông trống cạnh hình của Pokemon

Phần rất quan trọng trong việc build team chính là build IV là cái bảng gồm có HP, Attack, Defence, Speed, Special Attack và Special Defence. Bạn có 510 điểm để nâng cho các thông số này và nên lưu ý là cần có 1 kiến thức tốt về các Pokemon để biết mà nâng các chỉ số mà Pokemon mình sử dụng yếu, ví dụ như Steelix có Speed thấp thì cần cải thiện bằng cách tăng max speed là 252.

Tiếp đến là phần Hiidden Power nếu như trong 4 chiêu mà pokemon bạn sử dụng có Hidden Power thì cần phải chỉnh cái này để có dc thuộc tính của HP mà mình mong mún, nếu ko xài HP thì khỏi

Tiếp đến là Nature cũng ko kém phần quan trọng vì nó quyết định những chỉ số của Pokemon khá nhiều có thể giúp Pokemon mình tăng những chỉ số cần thiết nhưng sẽ giảm đi 1 chỉ số khác nên bạn cần phải lựa chọn kĩ Nature phù hỡp cho Pokemon của mình.

Sau đây là các Nature và những chỉ số mà nó tăng hoặc làm giảm

1. Hardy: không tăng, không giảm
2. Docile: không tăng, không giảm
3. Serious: không tăng, không giảm
4. Bashful: không tăng, không giảm
5. Quirky: không tăng, không giảm

6. Lonely: tăng Attack, giảm Defense
7. Brave: tăng Attack, giảm Speed
8. Adamant: tăng Attack, giảm Sp. Attack
9. Naughty: tăng Attack, giảm Sp. Defense

10. Bold: tăng Defense, giảm Attack
11. Relaxed: tăng Defense, giảm Speed
12. Impish: tăng Defense, giảm Sp. Attack
13. Lax: tăng Defense, giảm Sp. Defense

14. Timid: tăng Speed, giảm Attack
15. Hasty: tăng Speed, giảm Defense
16. Jolly: tăng Speed, giảm Sp. Attack
17. Naive: tăng Speed, giảm Sp. Defense

18. Modest: tăng Sp. Attack, giảm Attack
19. Mild: tăng Sp. Attack, giảm Defense
20. Quiet: tăng Sp. Attack, giảm Speed
21. Rash: tăng Sp. Attack, giảm Sp. Defense

22. Calm: tăng Sp. Defense, giảm Attack
23. Gentle: tăng Sp. Defense, giảm Defense
24. Sassy: tăng Sp. Defense, giảm Speed
25. Careful: tăng Sp. Defense, giảm Sp. Attack.

Cái bảng to bên phải là các move mà Pokemon bạn học dc có thể học bất cứ chiêu nào trong đó nhưng giới hạn chỉ là 4 mà thôi
Nên cần phải chọn chiêu phù hợp cho Pokemon mình ví dụ như mình tăng Attack nhiều thì nên xài các chiêu Physical chứ đừng dùng các chiêu Special. 846
Skynet_90
Skynet_90
Thành viên có đóng góp
Thành viên có đóng góp

Jing : 1084481

- Similar topics